Phép tính với số thập phân
A: Bài tập cơ bản
Câu 1: Điền đáp án đúng
36 : 1,25 = …..
Thực hiện đặt tính và tính ta có:
Vậy đáp án cần điền là 28,8
Câu 2: Điền đáp án đúng
24,5 + 12,8 = …..
Ta đặt tính và tính như sau:
Vậy đáp án cần điền là 37,3
Câu 3: Một ô tô trong 3 giờ đi được 145,5km, giờ thứ nhất ô tô đi được 41,8km, giờ thứ hai đi được 50,6km. Hỏi giờ thứ ba ô tô đi được bao nhiêu ki-lô-mét?
Giờ thứ nhất và giờ thứ hai ô tô đi được đoạn đường dài là:
41,8 + 50,6 = 92,4 (km)
Giờ thứ ba ô tô đi được đoạn đường dài là:
145,5 - 92,4 = 53,1 (km)
Đáp số: 53,1km
Câu 4: Điền đáp án đúng
526,4 - 124,5 = …..
Ta đặt tính và tính như sau:
Vậy đáp án cần điền là: 401,9
Câu 5: Điền đáp án đúng
38 : 5 = …..
Thực hiện đặt tính và tính ta có:
Vậy đáp án cần điền là: 7,6
Câu 6: Tính giá trị biểu thức sau:
426,4 x 5,5 - 112,5 = …..
426,4 x 5,5 - 112,5
= 2345,2 - 112,5
= 2232,7
Vậy đáp án cần điền là: 2232,7
Câu 7: Điền đáp án đúng
32,04 x 5,6 = …..
Ta đặt tính và tính như sau
Vậy đáp án cần điền là: 179,424
Câu 8: Tính giá trị biểu thức sau:
215,6 x 4,5 + 305,7 = …..
215,6 x 4,5 + 305,7
= 970,2 + 305,7
= 1275,9
Vậy đáp án cần điền là: 1275,9
Câu 9: Tìm x biết
x : 25 = 125,4
x = …..
Ta có:
x : 25 = 125,4
x = 125,4 x 25
x = 3135
Vậy đáp án cần điền là 3135
Câu 10: Tìm y, biết:
59,12 - y = 37,42
59,12 - y = 37,42
y = 59,12 - 37,42
y = 21,7
Vậy ta chọn đáp án đúng là: y = 21,7
Câu 11: Tìm y, biết:
y - 7,2 = 52,6
y - 7,2 = 52,6
y = 52,6 + 7,2
y = 59,8
Vậy ta chọn đáp án đúng là: y = 59,8
Câu 12: Tổng của ba số bằng 12. Tổng của số thứ nhất và số thứ hai bằng 8,54. Tổng của số thứ hai và số thứ ba bằng 7,56. Vậy số thứ nhất là ….. , số thứ hai là ….. , số thứ ba là …..
Số thứ ba là:
12 - 8,54 = 3,46
Số thứ nhất là:
12 - 7,56 = 4,44
Số thứ hai là:
8,54 - 4,44 = 4,1
Đáp số: Số thứ nhất: 4,44
Số thứ hai: 4,1
Số thứ ba: 3,46
Câu 13: Tìm y, biết:
y : 2,1 = 12,7
Ta có:
y : 2,1 = 12,7
y = 12,7 x 2,1
y = 26,67
Vậy ta chọn đáp án đúng là: y = 26,67
Câu 14: Tính nhanh:
55,98 x 112,7 - 55,98 x 12,7
55,98 x 112,7 - 55,98 x 12,7
= 55,98 x ( 112,7 - 12,7 )
= 55,98 x 100
= 5598
Vậy đáp án là: 5598
Câu 15: Biết trung bình cộng của 8 số là 16,95. Vậy tổng của 8 số đó là:
Tổng của 8 số đó là:
16,95 x 8 = 135,6
Vậy đáp án là: 135,6
Câu 16: Mẹ mua 2,5 bao gạo tẻ và 12,5 kg gạo nếp. Biết mỗi bao gạo tẻ nặng 9,8 kg. Hỏi mẹ mua số gạo tẻ nhiều hơn số gạo nếp là bao nhiêu ki-lô-gam ?
Số ki-lô-gam gạo tẻ mẹ đã mua là:
9,8 x 2,5 = 24,5 ( kg )
Mẹ mua số gạo tẻ nhiều hơn số gạo nếp là:
24,5 - 12,5 = 12 ( kg )
Đáp số: 12 kg
Câu 17: Mua 5m vải phải trả 75 000 đồng. Hỏi mua 7,6m vải cùng loại phải trả bao nhiêu tiền?
Mua mỗi mét vải phải trả số tiền là:
75 000 : 5 = 15 000 ( đồng )
Mua 7,6m vải phải trả số tiền là:
15 000 x 7,6 = 114 000 ( đồng )
Đáp số: 114 000 đồng
Câu 18: Điền đáp án đúng
8,4 : 7 = …..
Đặt tính và thực hiện tính như sau:
Vậy số cần điền là 1,2
Câu 19: Một người đi bộ trong 4 giờ đi được 21,2 km. Hỏi trung bình 1 giờ người đó đi được bao nhiêu ki-lô-mét?
Trung bình 1 giờ người đó đi được quãng đường là:
21,2 : 4 = 5,3 (km)
Đáp số: 5,3 km
Câu 20: Một kho gạo có 202,5 tấn gạo. Người ta đã lấy ra \(\frac{1}{10}\) số gạo trong kho. Vậy người ta đã lấy ra ..... tấn gạo.
Người ta đã lấy ra số tấn gạo là:
202,5 : 10 = 20,25 (tấn)
Đáp số: 20,25 tấn gạo
Câu 21: Tính nhẩm:
47 : 0,01 = …..
Ta thấy phép chia trên có dạng chia một số tự nhiên cho 1 số thập phân
Phần thập phân của số 0,01 có hai chữ số
Viết thêm hai chữ số 0 vào bên phải số 47 được 4700
Bỏ dấu phẩy ở số 0,01 được 1
Thực hiện phép chia 4700 : 1
Mà số nào chia cho 1 cũng bằng chính số đó nên 4700 : 1 = 4700
Vậy ta điền 4700 vào ô trống
Câu 22: Số lớn là 131, số bé là 26,2. Hỏi số lớn gấp mấy lần số bé?
Số lớn gấp số bé số lần là:
131 : 26,2 = 5 (lần)
Đáp số: 5 lần
Câu 23: Điền đáp án đúng
32 : 1,6 = ….
Đặt tính và thực hiện phép chia như sau:
Ta thấy phần thập phân của số 1,6 có một chữ số
Viết thêm một chữ số 0 vào bên phải số 32 được 320
Bỏ dấu phẩy ở số 1,6 được 16
Thực hiện phép chia 320 : 16
Vậy 32 : 1,6 = 20
Câu 24: Tính giá trị biểu thức sau:
218,9 - 10,75 : 4,3 x 2,8 = …..
218,9 - 10,75 : 4,3 x 2,8
= 218,9 - 2,5 x 2,8
= 218,9 - 7
= 211,9
Vậy đáp án cần điền là: 211,9
Câu 25: Mẹ đi chợ mua lần thứ nhất được 381,5kg gạo, lần thứ hai mẹ mua được 278,5kg gạo. Mẹ đem hết số gạo đã mua chia đều vào các túi mỗi túi nặng 26,4kg. Vậy mẹ chia được ….. túi gạo như thế.
Mẹ mua 2 lần được tất cả số ki-lô-gam gạo là:
381,5 + 278,5 = 660 (kg)
Mẹ chia được số túi gạo là:
660 : 26,4 = 25 (túi)
Đáp số: 25 túi gạo
B: Bài tập trung bình
Câu 1: Tìm y biết:
y x 3,025 = 29,3425
y = …..
Ta có:
y x 3,025 = 29,3425
y = 29,3425 : 3,025
y = 9,7
Vậy đáp án cần điền là 9,7
Câu 2: Điền đáp án đúng
34,5 : 0,4 = …..
Thực hiện đặt tính và tính ta có:
Vậy đáp án cần điền là 86,25
Câu 3: Tìm hai số biết tích của chúng bằng 89,04. Nếu số thứ nhất thêm 1,5 đơn vị thì được số mới mà tích của nó với số thứ hai là 104,94
Tích mới hơn tích cũ là:
104,94 - 89,04 = 15,9
Khi thêm vào thừa số thứ nhất 1,5 đơn vị thì
tích tăng thêm 1,5 lần thừa số thứ hai
Thừa số thứ hai là:
15,9 : 1,5 = 10,6
Thừa số thứ nhất là:
89,04 : 10,6 = 8,4
Vậy số thứ nhất là 8,4; số thứ hai là 10,6
Câu 4: Nhẩm giá trị của biểu thức 125,85 x 10 =.....
125,85 x 10 = 1258,5
Vậy đáp án là: 1258,5
Câu 5: Tính giá trị biểu thức sau:
25,18 x 3 + 49,67 x 5 = …..
25,18 x 3 + 49,67 x 5
= 75,54 + 248,35
= 323,89
Vậy đáp án cần điền là: 323,89
Câu 6: Tính giá trị biểu thức sau:
49,27 x 8 - 32,13 x 5 = …..
49,27 x 8 - 32,13 x 5
= 394,16 - 160,65
= 233,51
Vậy đáp án cần điền là: 233,51
Câu 7: Nhẩm giá trị của biểu thức 135,5 : 100 =.....
135,5 : 100 = 1,355
Vậy đáp án đúng là: 1,355
Câu 8: Sau khi thêm vào số bé 2,8 đơn vị và bớt đi ở số lớn 0,7 đơn vị thì tổng hai số là 50,72. Vậy tổng của hai số ban đầu là
Gọi hai số hạng là a và b ( a > b) ta có:
a - 0,7 + b + 2,8 = 50,72
a + b - 0,7 + 2,8 = 50,72
a + b = 50,72 + 0,7 - 2,8
a + b = 48,62 hay tổng của hai số ban đầu là 48,62
Vậy đáp án cần điền là: 48,62
Câu 9: Tìm x biết:
x : 4,9 = 44,58 - 32,5
x = …..
Ta có:
x : 4,9 = 44,58 - 32,5
x : 4,9 = 12,08
x = 12,08 x 4,9
x = 59,192
Vậy đáp án cần điền là 59,192
Câu 10: Tìm y, biết:
y + 38,76 + 27,43 = 102,87
Ta có:
y + 38,76 + 27,43 = 102,87
y + 66,19 = 102,87
y = 102,87 - 66,19
y = 36,68
Vậy ta chọn đáp án đúng là: y = 36,68Câu 11: Trung bình cộng của ba số là 59. Biết tổng của số thứ nhất và số thứ hai là 98,47, tổng của số thứ hai và số thứ ba là 101,54. Vậy số thứ nhất là ….. , số thứ hai là ….. , số thứ ba là …..
Tổng của ba số là:
59 x 3 = 177
Số thứ ba là:
177 - 98,47 = 78,53
Số thứ nhất là:
177 - 101,54 = 75,46
Số thứ hai là:
98,47 - 75,46 = 23,01
Đáp số: Số thứ nhất: 75,46
Số thứ hai: 23,01
Số thứ ba: 78,53
Câu 12: Ngày thứ nhất mẹ hái được 45,9 kg chè, ngày thứ hai mẹ hái được nhiều hơn ngày thứ nhất 3,8 kg chè và ngày thứ ba mẹ hái được ít hơn ngày thứ hai 2,5 kg chè. Hỏi cả ba ngày mẹ hái được tất cả bao nhiêu ki-lô-gam chè?
Ngày thứ hai mẹ hái được số chè là:
45,9 + 3,8 = 49,7 ( kg )
Ngày thứ ba mẹ hái được số chè là:
49,7 - 2,5 = 47,2 ( kg )
Cả ba ngày mẹ hái được số chè là:
45,9 + 49,7 + 47,2 = 142,8 ( kg )
Đáp số: 142,8 kg chè
Câu 13: Tính bằng cách thuận tiện nhất.
28,45 x 15,75 - 28,45 x 5,75 = …..
28,45 x 15,75 - 28,45 x 5,75
= 28,45 x ( 15,75 - 5,75 )
= 28,45 x 10
= 284,5
Vậy đáp án cần điền là: 284,5Câu 14: Tính bằng cách thuận tiện nhất.
85,76 x 24,43 + 85,76 x 75,57 = …..
85,76 x 24,43 + 85,76 x 75,57
= 85,76 x ( 24,43 + 75,57 )
= 85,76 x 100
= 8576
Vậy đáp án cần điền là: 8576
Câu 15: Một cửa hàng bán trứng có 18 giá trứng, mỗi giá trứng nặng 3,5 kg. Biết cửa hàng đã bán được 8 giá trứng. Hỏi cửa hàng đó còn lại bao nhiêu ki-lô-gam trứng?
Cửa hàng đó còn lại số giá trứng là:
18 - 8 = 10 ( giá )
Cửa hàng còn lại số ki-lô-gam trứng là:
3,5 x 10 = 35 ( kg )
Đáp số: 35 kg
Câu 16: Điền đáp án đúng
(1072,8 : 18 ) : 5 = …..
(1072,8 : 18) : 5 = 59,6 : 5
= 11,92
Vậy đáp án đúng là 11,92
Câu 17: Trong hai ngày cửa hàng bán được 345,2 lít dầu. Biết rằng số dầu bán trong ngày thứ hai bằng \frac{1}{3} số dầu bán trong ngày thứ nhất. Vậy ngày thứ nhất cửa hàng bán được ….. lít dầu, ngày thứ hai cửa hàng bán được ….. lít dầu.
+ Bài toán cho biết tổng số lít dầu cả 2 ngày cửa hàng bán được là 345,2 lít
+ Biết rằng số dầu bán của ngày thứ hai bằng \(\frac{1}{3}\) số dầu của ngày thứ nhất,
hay tỉ số giữa số dầu bán của ngày thứ hai so với ngày thứ nhất là \(\frac{1}{3}\)
+ Ta thấy xuất hiện tổng và tỉ số, nên đây là dạng bài tìm hai số khi biết tổng và tỉ số của hai số đó
Ta vẽ sơ đồ thể hiện số dầu bán trong ngày thứ hai gồm 1 phần bằng nhau, số dầu bán trong ngày thứ nhất gồm 3 phần như thế
Coi số lít dầu bán trong ngày thứ nhất là số lớn, số dầu bán trong ngày thứ hai là số bé, áp dụng công thức:
Số bé = (tổng : tổng số phần bằng nhau) x số phần của số bé
Số lớn = (tổng : tổng số phần bằng nhau) x số phần của số lớn
Bài giải
Theo sơ đồ, tổng số phần bằng nhau là:
1 + 3 = 4 (phần)
Ngày thứ nhất cửa hàng bán được số lít dầu là:
(345,2 : 4) x 3 = 258,9 (lít)
Ngày thứ hai cửa hàng bán được số lít dầu là:
345,2 - 258,9 = 86,3 (lít)
Đáp số: Ngày thứ nhất: 258,9 lít dầu
Ngày thứ hai: 86,3 lít dầu
Câu 18: Điền đáp án đúng
178,5 : 10 + 12,45 : 10 = …..
Ta có:
178,5 : 10 + 12,45 : 10
= 17,85 + 1,245
= 19,095
Vậy số cần điền là 19,095
Câu 19: Tìm y, biết:
y x 100 = 109,6 + 205,7
Ta có:
y x 100 = 109,6 + 205,7
y x 100 = 315,3
y = 315,3 : 100
y = 3,153
Vậy số cần điền là y = 3,153Câu 20: (384 : 2,4) : 6,4 = 25. Đúng hay sai?
Ta có:
(384 : 2,4) : 6,4 = 160 : 6,4
= 25
Vậy (384 : 2,4) : 6,4 = 25
Nên đáp án là : Đúng
Câu 21: Tính giá trị biểu thức sau:
45,25 : 2,5 x 6 = …..
45,25 : 2,5 x 6
= 18,1 x 6
= 108,6
Vậy đáp án cần điền là: 108,6
Câu 22: Tìm y biết
y x 4 = 119,04 : 12,4
y = …..
Ta có:
y x 4 = 119,04 : 12,4
y x 4 = 9,6
y = 9,6 : 4
y = 2,4
Vậy đáp án cần điền là 2,4
Câu 23: Tìm x biết
376,32 : x = 230,4 : 9
x = …..
Ta có:
376,32 : x = 230,4 : 9
376,32 : x = 25,6
x = 376,32 : 25,6
x = 14,7
Vậy đáp án cần điền là 14,7
Câu 24: Biết 8,2l dầu cân nặng 6,232kg.
Vậy có ….. lít dầu nếu chúng cân nặng 8,36 kg
Một lít dầu cân nặng số ki-lô-gam là:
6,232 : 8,2 = 0,76 (kg)
8,36 kg dầu thì có số lít dầu là:
8,36 : 0,76 = 11 (l)
Đáp số: 11 lít dầu
Câu 25: Một động cơ trong 5 giờ chạy hết 2,5l dầu. Vậy có 325l dầu thì động cơ đó chạy được trong ….. phút.
Trong một giờ động cơ đó chạy hết số lít dầu là:
2,5 : 5 = 0,5 (l)
Chạy hết 325l dầu thì động động cơ đó chạy trong số giờ là:
325 : 0,5 = 650 (giờ)
650 giờ = 39 000 phút
Đáp số: 39 000 phút
C: Bài tập nâng cao
Câu 1: Nhẩm giá trị của biểu thức 254,68 x 100 =.....
254,68 x 100 = 25468
Vậy đáp án đúng là: 25468
Câu 2: Tìm x biết:
x : 13,9 = 7,14
x = …..
Ta có:
x : 13,9 = 7,14
x = 7,14 x 13,9
x = 99,246
Vậy đáp án cần điền là 99,246
Câu 3: Hiệu hai số là 31,2. Sau khi thêm 1,9 vào số bị trừ và thêm 1,6 vào số trừ thì hiệu hai số là …..
Khi thêm vào số bị trừ 1,9 thì hiệu tăng thêm 1,9.
Khi thêm vào số trừ 1,6 thì hiệu giảm đi 1,6.
Nên hiệu hai số khi đó là: 31,2 + 1,9 - 1,6 = 31,5
Vậy đáp án cần điền là: 31,5
Câu 4: Tính giá trị biểu thức sau:
42,7 x 15 - 28,9 x 4,5 = …..
42,7 x 15 - 28,9 x 4,5
= 640,5 - 130,05
= 510,45
Vậy đáp án cần điền là: 510,45
Câu 5: Thương của 86,94 và 2,3 là …..
Để tìm thương của hai số ta thực hiện phép tính chia
Vậy đáp án cần điền là 37,8
Câu 6: Ba tấm vải dài 215,6m. Tấm vải hoa dài 75,7 m và dài hơn tấm vải xanh 9,5m. Vậy tấm vải trắng dài ….. m
Tấm vải xanh dài là:
75,7 - 9,5 = 66,2 (m)
Tấm vải hoa và tấm vải xanh dài là:
75,7 + 66,2 = 141,9 (m)
Tấm vải trắng dài là:
215, 6 - 141,9 = 73,7 (m)
Đáp số: 73,7m
Câu 7: Một tổ dệt may trong 3 ngày bình quân mỗi ngày dệt được 32m vải. Ngày đầu dệt được 28,5m vải, ngày thứ hai dệt được nhiều hơn ngày đầu 4,8m vải. Vậy ngày thứ ba tổ đó dệt được ….. m vải
Cả ba ngày tổ đó dệt được số mét vải là:
32 x 3 = 96 (m)
Ngày thứ hai tổ đó dệt được số mét vải là:
28,5 + 4, 8 = 33,3 (m)
Cả hai ngày đầu tổ đó dệt được số mét vải là:
28,5 + 33,3 = 61,8 (m)
Ngày thứ ba tổ đó dệt được số mét vải:
96 - 61,8 = 34,2 (m)
Đáp số: 34,2m
Câu 8: Tính giá trị biểu thức sau:
25 x 41,6 + 12,5 x 3,7 = …..
25 x 41,6 + 12,5 x 3,7
= 1040 + 46,25
= 1086,25
Vậy đáp án cần điền là: 1086,25
Câu 9: Tích của hai số là 30,8. Nếu gấp thừa số thứ nhất lên 2,4 lần và gấp thừa số thứ hai lên 1,4 lần thì tích hai số là
Khi gấp thừa số thứ nhất lên 2,4 lần thì tích gấp lên 2,4 lần.
Khi gấp thừa số thứ hai lên 1,4 lần thì tích gấp lên 1,4 lần thì tích gấp lên 1,4 lần
Nên tích hai số là: 30,8 x 2,4 x 1,4 = 103,488
Vậy đáp án cần điền là: 103,488
Câu 10: Tìm x biết:
(x - 48) - 3,5 = 12,9
x = …..
Ta có:
(x - 48) - 3,5 = 12,9
x - 48 = 12,9 + 3,5
x - 48 = 16,4
x = 16,4 + 48
x = 64,4
Vậy đáp án cần điền là 64,4
Câu 11: Tích của 72,8 và 23 là …..
Để tìm tích hai số ta thực hiện phép nhân:
Vậy đáp án cần điền là: 1674,4
Câu 12: Tính giá trị biểu thức sau bằng cách hợp lí:(thực hiện bằng 3 bước)
41,815 + 3,967 - 1,815 =.....
Để tính giá trị biểu thức đã cho bằng cách thuận tiện nhất ta làm như sau:
41,815 + 3,967 - 1,815
= 41,815 - 1,815 + 3,967 (tính chất giao hoán)
= 40 + 3,967
= 43,967
Vậy đáp án là: 1674,4
Câu 13: Điền đáp án đúng
27,43 + 15,64 + 34,73 =.….
27,43 + 15,64 + 34,73
= 43,07 + 34,73
= 77,8
Vậy số cần điền vào ô trống là: 77,8Câu 14: Tìm y, biết:
42,48 - y = 9,85 - 0,74
Ta có:
42,48 - y = 9,85 - 0,74
42,48 - y = 9,11
y = 42,48 - 9,11
y = 33,37
Vậy ta chọn đáp án đúng là: y = 33,37
Câu 15: Trung bình cộng của ba số là 78. Biết tổng của số thứ nhất và số thứ hai là 132,78, tổng của số thứ hai và số thứ ba là 154,47. Vậy số thứ nhất là ….. , số thứ hai là ….. , số thứ ba là …..
Tổng của ba số là:
78 x 3 = 234
Số thứ ba là:
234 - 132,78 = 101,22
Số thứ nhất là:
234 - 154,47 = 79,53
Số thứ hai là:
132,78 - 79,53 = 53,25
Đáp số: Số thứ nhất: 79,53
Số thứ hai: 53,25
Số thứ ba: 101,22
Câu 16: Tính bằng cách thuận tiện nhất.
557,79 - 27,43 - 29,57 - 315,79 = …..
557,79 - 27,43 - 29,57 - 315,79
= ( 557,79 - 315,79 ) - ( 27,43 + 29,57 )
= 242 - 57
= 185
Vậy đáp án cần điền là: 185Câu 17:
Cho hình a có số đo như hình vẽ. Biết hình ABCD là hình chữ nhật và hình CMNP là hình vuông. Vậy diện tích của hình chữ nhật ABCD lớn hơn diện tích của hình vuông CMNP là ….. \(m^2\)
Đổi: 8m57cm = 8,57 m
Diện tích hình chữ nhật ABCD là:
8,57 x 5,24 = 44,9068 (\(m^2\))
Diện tích hình vuông CMNP là:
2,95 x 2,95 = 8,7025 ( \(m^2\))
Diện tích hình chữ nhật ABCD lớn hơn diện tích hình vuông CMNP là:
44,9068 - 8,7025 = 36,2043 ( \(m^2\) )
Đáp số: 36,2043 \(m^2\)
Câu 18: Mẹ mua 2,5 bao gạo tẻ và 1,5 bao gạo nếp. Biết mỗi bao gạo tẻ nặng 7,4 kg, mỗi bao gạo nếp nặng 4,9 kg. Hỏi mẹ đã mua tất cả bao nhiêu ki-lô-gam gạo ?
Mẹ đã mua số gạo tẻ là:
7,4 x 2,5 = 18,5 ( kg )
Số gạo nếp mẹ đã mua là:
4,9 x 1,5 = 7,35 ( kg )
Mẹ đã mua số gạo là:
18,5 + 7,35 = 25,85 ( kg )
Đáp số: 25,85 kg
Câu 19: Có 3 xe tải cùng chở gạo vào kho. Biết xe thứ nhất chở được 32,45 tạ gạo, xe thứ hai chở được ít hơn xe thứ nhất 2,56 tạ gạo và chở được nhiều hơn xe thứ ba 9,54 tạ gạo. Hỏi cả ba xe chở được tất cả bao nhiêu tạ gạo?
Xe thứ hai chở được số gạo là:
32,45 - 2,56 = 29,89 ( tạ )
Xe thứ ba chở được số gạo là:
29,89 - 9,54 = 20,35 ( tạ )
Cả ba xe chở được số gạo là:
32,45 + 29,89 + 20,35 = 82,69 ( tạ )
Đáp số: 82,69 tạ gạo
Câu 20: Tính bằng cách thuận tiện nhất:
8,56 x 4,3 - 8,56 x 2,7 + 8,56 x 8,4 = …..
8,56 x 4,3 - 8,56 x 2,7 + 8,56 x 8,4
= 8,56 x ( 4,3 - 2,7 + 8,4 )
= 8,56 x ( 1,6 + 8,4 )
= 8,56 x 10
= 85,6
Vậy đáp án cần điền là: 85,6Câu 21: Tìm số trung bình cộng của 11,2 ; 11,4 ; 21,4 ; 12,6 và 10,5
Vậy số trung bình cộng của các số trên là
Ta thấy có tất cả 5 số
Vậy số trung bình cộng của các số trên là:
(11,2 + 11,4 + 21,4 + 12,6 + 10,5) : 5 = 13,42
Do đó ta điền 13,42 vào ô trống
Câu 22: Hiệu của hai số bằng 7,8. Tỉ số của hai số là \(\frac{1}{4}\) . Tìm hai số đó.
Vậy số bé là ….. , số lớn là …..
+ Bài toán cho biết hiệu và tỉ số của hai số nên đây là dạng bài: tìm 2 số khi biết hiệu và tỉ số của hai số đó
+ Theo bài ra tỉ số của 2 số là \(\frac{1}{4}\)
nên ta vẽ sơ đồ biểu thị số bé gồm 1 phần, số lớn gồm 4 phần như thế.
Ta có sơ đồ sau:
Số bé = (hiệu : hiệu số phần bằng nhau) x số phần của số bé
Số lớn = (hiệu : hiệu số phần bằng nhau) x số phần của số lớn
Bài giải:
Theo sơ đồ hiệu số phần bằng nhau là:
4 - 1 = 3 (phần)
Số bé là:
(7,8 : 3) x 1 = 2,6
Số lớn là:
2,6 + 7,8 = 10,4
Đáp số: Số bé là 2,6
Số lớn là 10,4
Câu 23: Tìm a, biết a nhân với số tròn trăm nhỏ nhất bằng 458,7.
Vậy a = …..
Số tròn trăm nhỏ nhất là 100
Theo bài ra ta có:
a x 100 = 458,7
a = 458,7 : 100
a = 4,587
Vậy số cần điền là 4,587
Câu 24: Tìm một số, biết số đó nhân với 1,4 thì bằng thương của 224 và 6,4
Vậy số cần tìm là …..
Tìm thương của 224 và 6,4 trước, ta có:
224 : 6,4 = 35
Gọi số cần tìm là a, theo bài ra ta có:
a x 1,4 = 35
a = 35 : 1,4
a = 25
Vậy số cần tìm là 25
Câu 25: Cho A = 39 : 1,5 và B = 6 : 0,5
Hãy tính giá trị của biểu thức (A + B) : 7,6
Vậy (A + B) : 7,6 = …..
Ta có:
A = 39 : 1,5 = 26
B = 6 : 0,5 = 12
Thay A = 26 và B = 12 vào biểu thức (A + B) : 7,6 ta được:
(A + B) : 7,6 = (26 + 12) : 7,6
= 38 : 7,6
= 5
Vậy số cần điền vào ô trống là 5